- 30
- Nov
Takaitacciyar yadda ake amfani da batura lithium-ion
Mutane da yawa suna shakka game da sabbin batir lithium da aka saya. Na ga wani tsohon soja ya taƙaita amfani da batir lithium kuma ya raba shi tare da ku, yana fatan ya taimaka wa kowa.
1. Yaya ake amfani da sabon baturin lithium? Fara caji ko fitarwa tukuna? Yaya kuke caji? Farko fitarwa tare da ƙaramin halin yanzu (yawanci saita zuwa 1-2A), sannan yi amfani da 1A halin yanzu don caji da fitarwa sau 2-3 don kunna baturin.
2. Sabon baturi ya fara aiki, ƙarfin wutar lantarki bai daidaita ba, ya yi caji sau da yawa, sannan ya dawo daidai, menene matsalar? Daidaitawa yana da matukar mahimmanci, saboda baturin baturi guda yana da kyau, amma har yanzu akwai bambance-bambancen daidaikun mutane a cikin fitar da kai. Yawancin lokaci yana ɗaukar fiye da watanni 3 kafin baturin ya tashi daga masana’anta zuwa mai amfani. A wannan lokacin, baturi guda ɗaya zai bayyana saboda nau’ikan ƙarfin fitar da kai. Tunda duk caja a kasuwa suna da aikin ma’auni na caji, rashin daidaituwa gaba ɗaya zai kasance yayin caji. A gyara.
3. Wane irin yanayi ya kamata a adana batir lithium a ciki? An adana shi a cikin yanayi mai sanyi da bushewa, zazzabi na ɗaki 15-35 ℃, yanayin muhalli 65%
4. Yaya tsawon lokacin batirin lithium zai iya wucewa? Kewaya nawa zaka iya amfani dasu? Wadanne abubuwa ne ke shafar tsawon rayuwa? Ana iya amfani da batirin lithium irin na iska kusan sau 100. Muhimman abubuwan da suka shafi rayuwar sabis ɗin su sune: 1. Lokacin da zafin jiki ya yi yawa, ba za a iya amfani da baturi ko adana shi a yanayin da zafin jiki ya yi yawa (35°C). Fakitin baturi ba za a iya yin caji ko wuce gona da iri yayin aiwatar da caji da yin caji ba. 2. Wutar lantarki na baturi guda ɗaya shine 4.2-3.0V, kuma babban ƙarfin dawo da wutar lantarki na yanzu yana sama da 3.4V; zaɓi samfurin tare da ƙarfin da ya dace don hana fakitin baturin tilasta yin amfani da shi ƙarƙashin yanayin lodi.
5. An kunna buƙatar sabon lithium? Shin zai yi tasiri idan aka kashe shi? Lokacin da buƙatar ta kunna, zai ɗauki fiye da watanni 3 don isar da sabon baturi daga masana’anta ga mai amfani. Baturin zai kasance a cikin kwanciyar hankali kuma bai dace da fitarwa mai ƙarfi nan take ba. In ba haka ba zai shafi ƙarfin baturi da rayuwa.
6. Menene dalilin da yasa ba za’a iya cajin sabon baturi ba? Baturin zero, juriyar baturi, kuma yanayin caja ba daidai bane.
7. Menene lambar C na batir lithium? C shine alamar ƙarfin baturi, kuma alamar halin yanzu ɗaya ce da nake nufi. C yana wakiltar tasiri mai yawa da muke yawan faɗi, wato, ƙimar ƙarfin baturi za a iya ragewa bisa ga halin yanzu , Misali, 2200mah20C, 20C yana nufin cewa aikin baturi na yau da kullum shine 2200ma × 20=44000 mA;
8. Menene mafi kyawun ƙarfin ajiya don lithium? Nawa wutar lantarki wannan baturi zai iya riƙe? A guda irin ƙarfin lantarki ne tsakanin 3.70 ~ 3.90V, da kuma janar factory lantarki lissafin for 30% ~ 60%.
9. Menene bambancin matsa lamba na yau da kullun tsakanin batura? Idan na wuce ƙimar bambancin matsa lamba, menene zan yi? Yana da al’ada don sabon baturi ya zama kusan 30 mV a cikin wata daya daga ranar samarwa da 0.03 V. Saka baturin 3 Domin fiye da wata ɗaya, 0.1 V za a iya amfani dashi a 100 mV na dogon lokaci. Za’a iya amfani da fakitin baturin da ya wuce matsi mai ƙima don daidaitawa sau 2 zuwa 3 ƙarancin cajin halin yanzu da zagayowar fitarwa (lokaci 1) tare da aikin caja mai wayo don gyara matsananciyar ƙarancin yawancin fakitin baturi. Bambanci.
10. Za a iya adana baturin na dogon lokaci bayan ya cika? Lokacin ajiya bai kamata ya wuce kwanaki 7 ba; yana da kyau cewa baturin ya kasance kawai a cikin yanayin ƙarfin lantarki na 3.70-3.90, wanda ke taimakawa wajen tsawaita rayuwar baturi. Idan ba a yi amfani da shi na dogon lokaci ba, tabbatar da cajin shi kowane watanni 1-2 Fitar sau ɗaya.