- 06
- Dec
Cajin baturi mai alaƙa: cajin baturi don na’urorin sawa masu kaifin basira
Game da caji: cajin baturin na’urar sawa
Na’urori masu sawa sun zama sanannen fasaha, amma rayuwar baturi kuma ya zama batu ga masana kimiyya da masana’antun da yawa.
1. Maida wutar lantarki a tsaye zuwa makamashin lantarki mai amfani
Kwanan nan, wata ƙungiya daga Jami’ar Ƙasa ta Singapore (Jami’ar Ƙasa ta Singapore) ta ƙera na’ura mai sassauƙa da ƙaƙƙarfan na’ura wanda zai iya canza wutar lantarki ba zato ba tsammani ya zama tushen wutar lantarki mai amfani. Ɗayan ƙarshen na’urar yana taɓa saman fata, kuma ɗayan ƙarshen an rufe shi da fim din zinariya-silicon. Tare da na’urar, akwai ginshiƙan roba na silicone a ƙarshen duka biyun, waɗanda ke ba da izinin fitowar wutar lantarki da haɓakar fata.
samar da wutar lantarki na na’urar sawa
Ƙungiyar ta gabatar da sakamakon su a taron IEEEMEMS na 2015 kuma sun tabbatar da cewa fashewar halin yanzu na iya ƙarfafa wasu na’urori. Ta hanyar shigar da na’urar a kan makamai da makogwaro, za su iya samar da 7.3V na halin yanzu ta hanyar damke hannayensu da 7.5V ta hanyar magana. Ana ci gaba da goge takarda bayan gida, kuma matsakaicin ƙarfin lantarki shine 90V, wanda zai iya haskaka tushen hasken LED kai tsaye. Tawagar ta yi shirin kera manyan batura a nan gaba ta yadda za su iya amfani da karin kuzarin da ake samu ta hanyar gogayya da fatar mutum.
Baya ga karfin wannan baturi na juriya, akwai sauran hanyoyin tattaunawa da yawa a duniya. Misali, sabon nau’in tattoo na iya mayar da gumin ɗan adam zuwa wutar lantarki, ko kuma ya mai da haƙarmu ta zama janareta mai belun kunne na musamman. Da alama akwai wasu hanyoyi na musamman don sarrafa wutar lantarki na na’urorin da za a iya sawa a nan gaba.
2. Sabon tattoo: gumi ya juya zuwa wutar lantarki
A ranar 16 ga watan Agusta, Joseph Wang (JosephWang), wani mai bincike a Jami’ar California, San Diego, ya kirkiro tattoo na wucin gadi mai wayo wanda zai iya samar da wutar lantarki daga gumi da kuma wutar lantarki a wata rana ta wayar hannu da sauran na’urori masu sawa.
Smart tattoo samar da wutar lantarki
Tattoo zai manne ga fata, auna sinadarai lactic acid a cikin gumi, sa’an nan kuma amfani da lactic acid don yin micro-fuels. Lokacin da muke horar da gajiya, tsokoki sukan ji zafi, wanda ke da alaƙa da tarin lactic acid. Ga tsokoki, lactic acid sharar gida ne, shine ƙarshen kanta.
Masana ilimin lissafin motsa jiki yanzu na iya auna matakan lactic acid a cikin tsokoki ko jini. Lokacin da aka saki lactic acid daga gumi, an haifi sabon fasaha na hankali. Wang ya ƙirƙira tattoo mai hankali wanda ke amfani da firikwensin don cire electrons daga lactic acid don kunna wutar lantarki. Wang ya yi kiyasin cewa za a iya samar da wutar lantarki mai karfin microwatts 70 a kowace centimita murabba’in na fata. Masu binciken sun kara baturin a cikin firikwensin lactic acid don kamawa da adana wutar lantarki, sannan suka samar da abin da suka kira kwayar halitta.
Ko kuna tuƙi ko tafiya, yawan gumi, ƙara yawan lactic acid, wanda ke nufin baturin ku na iya adana ƙarin kuzari. A halin yanzu, irin wannan jarfa ba zai iya samar da makamashi kaɗan ba, amma masu bincike suna fatan cewa wannan kwayar halitta ta biofuel wata rana za ta samar da isasshen makamashi don yin amfani da agogo mai hankali, masu lura da bugun zuciya ko kuma wayoyi masu mahimmanci.
Motorola ya kuma ƙirƙiri tattoo na ɗan lokaci wanda za a iya amfani da shi don buɗe wayar. Wataƙila kayan haɗi ne na gaba dole ne don wayarka, ko kuma kuna buƙatar ɗan tawada.
Batirin lithium na Guangdong ba kawai ya dace da manyan aikace-aikace kamar su wutar lantarki da fitulun titi ba. Za mu ga ƙananan ƙwayoyin rana masu ƙarfin na’urori masu sawa. Agogon rana ba tare da batura sun wanzu shekaru da yawa ba. EnergyBioNIcs kwanan nan ya ƙera agogon hasken rana wanda zai iya biyan bukatun kansa da kuma bukatun wasu na’urori.
Matsala ɗaya ta amfani da ƙwayoyin hasken rana a cikin na’urori masu sawa shine na’urar tana buƙatar haske don samar da wutar lantarki. Idan an toshe hasken, kamar ƙarƙashin hannun riga, ba zai iya samar da wutar lantarki ba. Amma daga wani hangen nesa, shi ma ya sa hasken rana ya zama kyakkyawan zabi ga tufafi masu kyau, saboda ana iya dinka baturi mai sassauci kai tsaye a kan masana’anta.
Kwayoyin hasken rana na gargajiya suna ba da hasken rana ƙarfi fiye da tushen hasken cikin gida na gargajiya. Don magance wannan matsala, mutane suna haɓaka sabbin bayanai don samar da wutar lantarki na cikin gida, kuma ingancin yana inganta.
4. Thermoelectric saitin
Tarin thermoelectric yana amfani da ƙa’idar zahiri da ake kira tasirin Seebeck don canza zafi zuwa wutar lantarki. Abubuwan Perot suna haɗuwa tare da nau’i-nau’i na takamaiman semiconductor, kuma ana iya haifar da halin yanzu ta hanyar nuna bambancin zafin jiki.
Don na’urori masu sawa, ana iya amfani da jikin ɗan adam azaman ƙarshen zafi, ana iya amfani da yanayin azaman ƙarshen sanyi, kuma jikin ɗan adam yana ci gaba da fitar da zafi. Tasirin makamashi ya dogara da ƙimar delta tsakanin babban zafin jiki da ƙananan zafin jiki. Perot element na iya tattara makamashi mai yawa, kuma yana da damar yin amfani da shi a cikin na’urorin da ke kusa da fata kuma suna buƙatar kuzari mai yawa. Ɗaya daga cikin manyan fa’idodin da ke tattare da zagayowar ma’aunin zafi da sanyio, shi ne cewa yana da kuzarin da ya dace, na cikin gida ko a waje, dare ko rana.