- 22
- Nov
Injin fassarar baturin lithium baturi na fashe tushen tushe da kuma cajin baturi ra’ayi mara kyau
Ka’idar fashewa da kuskuren caji
Domin samun nasarar tarwatsa baturin lithium, dole ne a fallasa kwayoyin halittar lithium ko ion lithium zuwa iskar oxygen kai tsaye. Ana iya ƙirƙira wannan hanyar idan baturin baturi ya lalace ta hanyar tashin hankali (ƙarfin waje, matsakaicin wuta), ƙarin caji ko gajeriyar kewayawa, da amfani da batura na jabu.
Bari mu kalli yadda batirin lithium ke aiki. Na farko, ana adana atom ɗin lithium ne kawai a cikin ingantattun na’urori masu ƙarfi da na wuta, kuma ana raba su masu inganci da marasa kyau ta hanyar electrolyte ko electrolyte (batir lithium electrolytes ne; lithium ba ruwan wutan lantarki ne). A wannan yanayin, lithium yana da ɗan kwanciyar hankali a sandunan arewa da kudu. Musamman a cikin batura na lithium polymer, lithium yana wanzuwa a cikin nau’i na mahadi, kuma ba shi da sauƙi don kunna wuta kai tsaye da fashewa ko da an fallasa shi da iskar oxygen.
Ana cikin yin caja da caji, yanayin batirin yana canzawa: atom ɗin lithium a wata na’urar lantarki guda ɗaya ya rasa na’urar lantarki, ya zama ion lithium, ya shiga ɗayan electrode ta tsakiya ko electrolyte, kuma ya canza daga yanayin sifili zuwa atomic. jihar Mafi hatsarin yanayi shine tsarin ƙaura na lithium ion. Kuna iya lalata waɗannan ion lithium ko electrolytes kamar wannan.
1, gajeriyar kewayawa
Abin da ake kira gajeren kewayawa, na yi imani kowa ya fahimci ka’idarsa. Lokacin da baturin lithium ya ɗan yi kewayawa, electrolyte zai fara adana zafi. Da farko, ɗan ƙaramin zafi ba zai zama matsala ba, amma da zarar ya yi zafi sosai, wutar lantarki ta fara faɗaɗawa kuma wutar lantarki ta fara canzawa kai tsaye daga ruwa zuwa tururi. Bayan haka, mafi munin yanayin shine cewa rumbun baturi zai karye, don haka ions lithium da aka sake sanyawa zai kasance kusa da iskar oxygen, kuma ana iya tunanin sakamakon.
2. Yawan caji
Ka’idar wuce gona da iri ta hanyar fashewar fashewar abu ne mai kama da na gajeriyar da’ira, amma muhimmin dalili ba electrolyte ko electrolyte ba ne, amma rashin wutar lantarki. Lokacin da baturi ya cika cikakke, zarra na lithium da aka daidaita a cikin gurɓataccen lantarki za su zama lu’ulu’u na ƙarfe na lithium, shiga tazarar da ke tsakanin electrolyte (ruwa) da lantarki. A sakamakon haka, za a haɗa cajin zuwa ingantaccen lantarki, haifar da gajeren kewayawa na ciki.
3. Rufin baturi ya lalace
Ba ma maganar ba, ba lallai ne ka dogara da electrolytes (ruwa) ba ko kuma ka yi cajin baturi ta hanyar da ba ta da daɗi. Kuna iya lalata baturin tare da taɓawa ɗaya kawai akan cakuɗen baturi. Don haka, iskar oxygen na iya shigar da baturin a hankali, kuma baturin zai kama wuta ko kuma ya fashe kafin a sami lokaci don kwance gwajin.
Duk da haka, batirin lithium har yanzu suna da aminci
Idan kun ji tsoro, menene bambanci tsakanin baturin lithium da thunderbolt da harbi biyu? Ina so ku sani cewa akwai bambanci. Gajeren kewayawa na farko yana da lafiya. Muna da hanyoyi guda uku: yi amfani da kebul na caji mara inganci don hana gajerun da’ira na waje da kuma hana hanyoyin kariya daga gajeriyar hanyar yin caji a wayar hannu. Baturin zai iya ƙunsar ratar kuma ya hana ions lithium masu zafi daga ci gaba da motsawa. Ta hanyar waɗannan matakai guda uku, yuwuwar gobarar da ke haifar da ɗan gajeren kewayawa yanzu ba ta da yawa. Dangane da cajin da ya wuce kima, wayoyin hannu na manyan samfuran yanzu suna da tsarin kariya na caji, wanda ke hana cikakken baturi ci gaba da yin caji. Don haka, masana kimiyya sun dade suna sane da waɗannan haɗarin kuma sun kafa wata hanyar da za ta ba da damar batir lithium su shiga cikin wayoyin mu a fili. Ba dole ba ne mu damu da manyan yan koyo.
Akwai kuma wani abu guda. Ko da yake yana da ɗan wakilci na masana’anta, dole ne mu yi la’akari: Dubban wayoyin hannu ana jigilar su kowace shekara, kuma ƙaramin yuwuwar za a haɓaka, don haka ƙaramin iPhone ɗinmu yana da irin wannan ruɗi, kuma ya ce Komawa yin aiki, haɗarin waɗannan. Alamun ba su da girma fiye da sauran samfuran, balle idan aka kwatanta da nasu knockoffs. Shin damuwarmu game da amincin batirin wayar hannu ba ta fito ne daga waɗannan lokuta da ba kasafai ba?
ritaya
yana sa mu yarda cewa muna da hanyar da za mu busa baturi. Don haka, idan kuna son hana baturin fashe fa? Da farko, da fatan za a ajiye cajar ku ta duniya! Cajin duniya yana daidai da barin kariyar baturin wayar hannu. Ba wai kawai ba zai iya tabbatar da kwanciyar hankali na halin yanzu ba, amma ba za a yanke shi ba bayan caji, kuma zai haifar da ƙarin caji. Matukar kuna amfani da wayoyin hannu marasa jabu don yin caji, hakan ba zai faru ba.