Kariyar batirin lithium da sabbin hanyoyin cajin baturi

Kula da sabuwar hanyar cajin baturi

Motocin lantarki suna ƙara haɓaka da fasaha. Bincike da haɓakawa da fasahar kera motocin lantarki na ci gaba da haɓaka, kuma fasahar kera motocin lantarki na ƙara girma. Lokacin da batirin lithium na kekunan lantarki ya shahara a kasuwa, mutane da yawa ba su fito fili ba game da yadda ake cajin batirin lithium na motocin lantarki. Ban san yadda zan kula da shi ba. A yau, zan gabatar da kula da motocin lantarki na lithium da sabbin hanyoyin cajin baturi.

1. Sabuwar hanyar cajin baturi

Kunna baturin lithium tsohon batu ne. Babban ɓangare na abokan ciniki sun yi imanin cewa buƙatar kunna baturi yana da girma. Kusan duk masu tallace-tallace sun ce sau uku na farko sun cika sa’o’i 12, a fili daga inda baturin nickel ke tsaye (kamar nickel-cadmium da nickel-metal hydride). Kasa. Ana iya cewa tun farko an karkatar da wannan ra’ayi. Halayen caji da fitarwa na batir lithium sun sha bamban da baturan nickel. Babu shakka, duk manyan littattafan fasaha da na yau da kullun da na karanta sun jaddada cewa yawan caji da fitar da ruwa na iya haifar da babbar illa ga batir lithium, musamman batura masu ruwa.

Kuna son kunna baturin? Amsa mini, eh, ya zama dole a kunna! Koyaya, masana’anta sun ƙare tsarin, ba ta mai amfani ba, kuma mai amfani ba shi da ikon ƙarewa. Ainihin tsarin kunnawa shine kamar haka: Baturin lithium, harsashin baturi na lithium an rufe shi da jiko na ruwa electrolyte, wanda ake caje shi akan wutar lantarki akai-akai sannan a fitar dashi. A cikin irin waɗannan ƴan zagayowar, lantarki yana shiga cikin wadataccen kuzarin kunna wutar lantarki har sai ya cika buƙatun ikon dakatarwa. Yana da abun ciki na tsarin kunnawa. An kuma ce bayan sun tashi, mai amfani da batirin lithium ya kunna. Bugu da kari, a lokaci guda, tsarin kunna wasu batura yana buƙatar kunna baturin kuma a rufe shi. Sai dai idan kuna da kayan aikin samar da baturi, ta yaya za ku ƙare? Baturin zai fita daga masana’anta sannan a sayar da shi ga mai amfani. Zai ɗauki lokaci, wata ɗaya ko kaɗan. Watanni, sabili da haka, kayan lantarki na baturi za su shuɗe, ana bada shawarar yin amfani da littafin baturi a karon farko Ina da mafi kyawun tsarin cikawa guda uku, don hanzarta kawar da wucewa, kayan lantarki na iya zama. gane mafi inganci. Amma wannan baya ɗaukar awanni 12. Ya kamata ya tsaya sau da yawa. Hakanan za’a iya kawar da wuce gona da iri bayan amfani na yau da kullun na ɗan lokaci. Don haka, mai amfani ba hanya ba ce ta musamman da na’ura a cikin tsarin kunna sabon baturin lithium.

Bugu da kari, lokacin da baturi ya cika, baturin lithium ko cajar za su daina yin caji ta atomatik. Babu caja nickel da zai iya wuce awa 10. Wato, idan baturin lithium ɗin ku ya cika caja, ba za a yi cajin shi a caja ba. Ba za mu iya ba da garantin cewa halayen da’irar caji da fitarwa ba za su taɓa canzawa ba, don haka mai yiwuwa baturin ku na kan gab da yin haɗari na dogon lokaci. Wannan wani dalili ne na adawa da kudade na dogon lokaci. A kan wasu injina, ana tsammanin cewa ba za a cire caja ba bayan an yi caji na wani ɗan lokaci. A wannan lokaci, tsarin ba kawai zai dakatar da caji ba, amma kuma zai fara sake zagayowar cajin. Masu masana’anta na iya samun nasu tsare-tsare, amma wannan ba shakka mummunan labari ne ga rayuwar baturi. A lokaci guda kuma, buƙatar caji na dogon lokaci yana ɗaukar lokaci mai tsawo, kuma ana buƙatar buƙatar sau da yawa da dare. To sai dai idan aka yi la’akari da halin da ake ciki na wutar lantarki na kasata, wutar lantarkin dare a wurare da dama yana da yawa kuma yana canzawa sosai. Duk da haka, baturan lithium suna da rauni sosai, kuma ikon su na jure jurewar caji da fitarwa ya yi ƙasa da batir nickel, don haka akwai ƙarin haɗari.

2, ya kamata a fara caji yayin amfani na yau da kullun

Tunda adadin caji da fitarwa yana da iyaka, batirin lithium yakamata yayi amfani da ɗan ƙaramin ƙarfi gwargwadon yuwuwa yayin caji. Amma na sami cajin baturi na lithium da tebur gwajin sake zagayowar, bayanan rayuwar zagayowar shine kamar haka: rayuwar sake zagayowar (10% DOD):> Rayuwar sake zagayowar (1000% DOD):> hawan keke 100, inda DOD shine taƙaitaccen zurfin zurfi. na fitarwa. Ana iya gani daga tebur cewa lokacin caji yana da alaƙa da zurfin fitarwa, kuma rayuwar sake zagayowar 200% DOD ya fi tsayi fiye da na 10% DOD. Tabbas, ana ɗauka cewa ainihin raguwar cajin yana da alaƙa da ƙarfin duka: * 100 * 1000 = 200 = 200%, 100100% bayan an kammala cajin.